
 
 

CHANGAMOTO ZA KISHERI ZINAZO ATHIRI UFANISI WA SEKYA 

BINAFSI  HUSUSAN MABENKI 

Sekta binafsi : 

❖ Sehemu ya uchumi wa nchi ambayo haisimamiwi moja kwa moja na Serikali. 

❖ Inatoa zaidi ya 75% mpaka 85% ya Ajira hapa nchini 

❖ Inahudumia Serikali katika mahitaji muhimu 

❖ Inaongozo kwa kuchangia pato la nchi.  

Mabenki kama sehemu moja wapo ya Sekta binafsi ni muhimu kwa ustawi na ukuaji 

wa uchumi wa kisasa kwa nchi yoyote.  

Kumbukumbu zinaonyesha kuwa, 100% ya wafanyabiashara waliofanikiwa duniani  

waliwezesha na mikopo kutoka mabenki au taasisi za fedha. 

❖ Lengo kubwa la Mabenki ni kuwawezesha wananchi wenye uthubutu    

kushiriki kikamilifu katika maendeleo ya nchi kupitia MIKOPO. 

❖ Faida ya mikopo ni kupata fedha ya mkupuo ili kutimiza malengo ambayo ama 

huitaji fedha nyingi au hayatoi fursa ya kuwekewa akiba kidogo kidogo. 

❖ Mabenki hutunza na kulinda fedha za wateja  

❖ Hurahisisha mzunguko wa fedha 

❖ Hurahisisha manunuzi ya bidhaasio rahisi malengo hayo kusubiri  

❖ Husaidia Serikali katika jitihada za kukuza uchumi kwa kufadhiri miradi 

mikubwa na midogo; mfano miradi ya SGR na Nyerere Hydro Power ambayo 

imepata mikopo mikubwa kutoka CRDB. 

❖ Husaidia jamii kwa ujumla kupitia michango katika maboresho sekta ya afya, 

elimu, nk., kwa kujenga/kusaidia mashule, mahospitali… 

Mabenki kama zilivyo sekta nyingine, yamekuwa na mashauri mengi mahakamani 

ambayo kwa kiasi kikubwa yamekuwa yakipunguza ufanisi wake. Kwa sasa 

Tanzania ina zaidi ya benki 54 huku benki mbili (CRDB na NMB) zikifunga robo tatu 



 
ya mwaka 2022 (Q3 2022) zikiwa na kesi zaidi ya 1000 ambazo zinahusisha zaidi ya 

Tshs. 300 Bilioni.  

Changamoto: Baadhi ya changamoto za mabenki na mapendekezo ya utatuzi ni kama 

ifuatavyo:- 

 

S/No 

 

Kitengo/Idara husika 

 

Changamoto 

 

Mapendekezo 

 

(i).  Mahakama/Mabaraza 

ya Wilaya ya Ardhi na 

Nyumba  

Kuchelewa kwa usikilizwaji na 

utolewaji wa maamuzi 

mbalimbali yanayohusu 

Mashauri yanayofunguliwa 

dhidi ya mabenki na taasisi za 

fedha. Jambo hili hupelekea 

kuchelewa upatikanaji wa 

haki, na hivyo kuengeza idadi 

ya mikopo chechefu, hasara 

kwa mabenki na upotevu wa 

fedha za umma. Pia huathiri 

uwezo wa benki kupata fursa 

ya kuwahudumia na 

kuwanufaisha wateja wengine.  

Mahakama na mabaraza 

yawe na utaratibu wa 

kuendesha vikao maalum 

vya kusikiliza mashauri 

yanayohusisha mabenki na 

taasisi za fedha kama 

inavyofanya Mahakama 

Kuu Kanda ya Dar es Salaam 

(ii).  Mahakama/Mabaraza 

ya Wilaya ya Ardhi na 

Nyumba 

1. Wateja kufungua kesi 

na kuzitelekeza na 

Mahakama/Mabaraza 

kutokuchukua hatua. 

(Abuse of court 

process) 

2. Wasajili kusajili kesi 

bila kuzifanyia mapitio 

kwa lengo la kubaini 

iwapo zimekidhi 

vigezo vya kusajiliwa. 

 

1. Mamlaka husika 

zisisitize juu ya 

watendaji wake 

kufanya mapitio ya 

mashauri 

yanayowasilishwa 

mahakamani kwa 

lengo la kuruhusu 

kesi zenye mashiko 

pekee kupewa fursa 

ya kusajiliwa na 

kusikilizwa. 



 
2. Pamoja na haki ya 

kikatiba kwa 

wananchi kuifikia 

Mahakama na 

kufungua kesi 

wakati wowote, kesi 

zenye mlengo wa 

kuchelewesha HAKI 

ziwe zinabainishwa 

na kuondolewa 

Mahakamani bila 

ruhusa ya 

kuzifungua tena. 

(iii).  Mabaraza ya Wilaya 

ya Ardhi na Nyumba 

Kukosekana kwa Wenyeviti 

katika baadhi ya Wilaya 

kutokana na uchache wa 

Wenyeviti. Hii inapelekea kesi 

kuchelewa kusikilizwa. 

Wizara ya Ardhi 

imefanikiwa kuwa na 

Mabaraza ya Wilaya Zaidi 

ya 100 nchi nzima. Hata 

hivyo, wenyeviti ambao ni 

(active) ni chini ya 40 na 

hivyo maeneo mengi 

kuhitaji huduma kutoka 

wilaya Jirani. Serikali ione 

uwezekano wa kuongeza 

watumishi katika eneo hili 

(iv).  Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka 

Waendesha Mashtaka 

kuendesha zoezi la “Plea 

Bargaining” na kumaliza kesi 

zinazohusisha mabenki bila 

kuzihusisha benki kama 

wahanga wa uhalifu husika.  

Mabenki yahusishwe kutoa 

maoni pale watuhumiwa 

wanapoamua kukiri makosa 

chini ya utaratibu wa “plea 

bargaining” 

(v).  Mabaraza ya Ardhi ya 

Kata 

Mabaraza kutoa amri zilizo nje 

ya mamlaka yao kisheria., eg. 

Wanasheria hususan 

walioko chini ya TAMISEMI 

wasaidie kutoa elimu kwa 



 
mazuio ya muda mfupi 

(temporary injunction) 

wenyeviti na mabaraza 

kuzingatia mamlaka yao 

kisheria. Mahakama ya 

Rufaa imekwisha toa 

uamuzi kuhusiana na eneo 

hili. 

(vi).  Viongozi Mbali Mbali 

wa Serikali za Mitaa 

kuingilia zoezi la 

minada 

Kuwepo kwa mazuio ya 

minada au uhitaji wa vibali 

kutoka kwa viongozi 

mbalimbali wa tawala za 

mikoa na serikali za mitaa (mf. 

Ma-DC) na hivyo kudhibiti na 

kuathiri utendaji wa maafisa 

wa benki/ taasisi za fedha na 

madalali mbalimbali katika 

kukusanya madeni chechefu. 

Wizara itoe maelekezo kwa 

viongozi na mamlaka husika 

kutoingilia utaratibu wa 

kisheria wa uendeshaji wa 

minada. 

(vii).  Kamishna wa Ardhi 

 
 

Zuio la ardhi ya Tanzania 

kutotumika kama dhamana 

kwa mikopo ya nje ya 

Tanzania. Zuio hili linadhibiti 

hata mikopo kwa 

biashara/huduma zilizopo 

Tanzania visiwani (Zanzibar). 

Marekebisho ya sheria ya 

ardhi na hivyo fomu namba 

54H, kwa kuondoa jina la 

Tanzania na kulibadilisha na 

Jamuhuri ya Muungano wa 

Tanzania (hivyo kujumuisha 

Tanzania visiwani). 

(viii).  Mabaraza ya Wilaya 

ya Ardhi na Nyumba 

1. Kutolewa kwa zuio la 

mnada (temporary 

injunction) baada ya 

kusikilizwa kwa 

upande mmoja tu (ex-

parte injuction order), 

bila kuishilikisha 

benki/ taasisi ya fedha 

ambayo pia inamaslahi 

juu ya suala husika na 

Kabla ya kutolewa kwa zuio 

la muda mfupi, Benki pia 

ipewe nafasi ya kusikilizwa 

ikiwa mmoja wa waathirika 

wa maamuzi/ amri 

inayotarajiwa kutolewa. 

Pia zuio la muda 

lisizidi miezi 6 

(muda unaotakiwa 

kisheria) 



 
pia taasisi hizo zina 

ofisi karibu sehemu 

kubwa hapa nchini 

(ix).  Kamishna wa Ardhi Hitaji la Mmiliki wa kiwanja 

husika kufanya maombi ya 

kuhuisha hati iliyopita muda 

wake (Renewal of expired 

titles). Hitaji hili huleta 

changamoto kwa Benki na 

taasisi za fedha inapotekea 

kuwa Mmiliki ametoa ardhi 

husika kama rehani ya 

kuhaulisha (Mortgage) na 

hataki kutoa ushirikiano wa 

kuihuisha. 

 

Marekebisho ya sheria ya 

ardhi kuruhusu Mmiliki 

(mtoa dhamana/ 

Mortgagor) au Benki 

(mpokea dhanama/ 

Mortgagee) kufanya 

maombi ya kuhaulisha hati 

iliyopita muda wake. 

 

(x).  Usajili wa Hati Changamoto ya kuwepo kwa 

mazuio ya uhamisho wa ardhi 

zilizonunuliwa kwenye 

minada ya mabenki chini ya 

nguvu ya uuzaji (power of sale 

under mortgage). Bila ya 

kuwepo kwa amri halali ya 

mahakama juu ya zuio husika. 

Wizara irejee na kuboresha 

utaratibu unaohitajika 

katika kuzuia au kusitisha 

uhamisho wa umiliki wa 

ardhi. 

 

(xi).  Usajili wa Hati Kutokuwepo na dawati rasmi 

(maalumu) la kuhudumia 

wateja na tasisi zenye mahitaji 

maalumu (yaani Mabenki na 

Taasisi za fedha). Kutokuwepo 

wa dawati maalumu kwa 

Kiwango kunapelekea 

kuchukua muda mrefu sana 

kwenye hatua za usajiri wa 

Kuanzishwa kwa dawati la 

mahitaji maalumu kwaajili 

ya mabenki na taasisis za 

fedha pekee. 

 



 

 

 

 

rehani za kuhaulisha 

(Mortgage). 

(xii).  Usajili wa Hati Kutokupatikana kwa mafaili 

ya hati ndani ya muda 

unaotarajiwa. Jambo hili 

hupelekea kuchelewa kwa 

huduma nzima ya usajili wa 

nyaraka na hivyo wananchi 

kukosa fursa za mikopo ndani 

ya muda uliokusudiwa. 

1. Kufanyike maboresho ya 

namna ya uhifadhi wa 

nyaraka/ hati. 

2. Kuongeza rasilimali 

watu katika kitengo 

hisika ili kuongeza 

ufanisi wa kazi na 

matokeo bora.  

 


